Jjui Dodoma uliondaliwa na Benld Kuu (BOT). (Picha na Mpiga Picha Wetnl.
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Na Mbaraka Kambona

'AZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba
Ndaki amesema

wizara yake itaendelea
kuweka mazingira wezeshi
yatakayowavutia wawekezaji
katika sekta ya mifugo ili
kukuza thamani ya mifugo na
kupandisha kipato cha wafugaji
hapa nchini.

Ndaki (pichani kulia)

Salaam mwishoni mwa wiki
alipokutana na wawekezaji
kutoka nchini Oman
ambao wameonesha nia ya
kufanyabiashara ya kununua
mifugo na nyama hapa nchini
na kuuza nchini Oman.
"Tunaendelea kuweka
mazingira wezeshi kwa kadri
jwezekanavyo ili muweze
kufanya hiyo biashara na
nchi yetu,” Ndaki aliwaeleza
wawekezaji hao
Alisema kuwa nchi ikipata
wawekezaji kutoka nje kama
wao ni jambo jema kwa sababu
kupitia wao wafugaji watapata
kipato kizuri, lakini pia
itapandisha thamaniya mifugo
nchini.
"Tukipata soko la kwenu

litasababisha wafugaji wetu
ambao wengi wao kipato chao
kipo chini kiweze kupanda, sisi
tutafanya kila linalowezekana ili
biashara hii mnayotaka kuifanya
iweze kufanikiwa," alisistiza

Awali, Mkurugenzi wa :
Kampuni ya Desert Cold Store
kutoka Oman, Dk. Munawar
Pardhan alisema lengo lao ni
kufanya biashara ya mifugo na
nyama, huku akisema kuwa
wakifanikiwa itakuwa ni fursa
kubwa ya kiuchumi baina ya
nchi hizo mbili.

"Tumekuja hapa Tanzania
kujua taratibu za kufuata ili
tuweze kufanya biashara ya
mifugo na nyama kutoka hapa
na kwenda kuuza nchini Oman,"
alifafanua Pardhan.
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Ukame wayumbisha soko la mifugo

Waandishl Wetu, Maananchi
| mwananchipapers@mwananchi cotz

Dar/ Mikoanl. Imeelezawa kuwa kuto-
kana na mabadiliko ya hali ya hewa nehi
ilyosababisha kukauka kwa vyanzo vya
maii na mimea, soko la mifieo limechu-

- hua sura mpya ambapo watugaji wana-
haha kutatuta wateia minadam.,

\\‘.aLuzummmr.x na Mwananchi kwa
nyakati tofauti, Daadhi va wafugaii
wamesema bei va ne'ombe imeshuka
kutokana na ukame unaosababisha mif-

! ugo kukonda,

Munvanyabiashara na mfugaii kutoka

kata ya Kwamagome wilayani Handeni
| John Kessy alisema Kuwa kutokana na
| hali yaukame baadhi ya ng'ombe wame-

konda sana, hivo mnadam badala ya

kunzwa Kiasi cha Sh300,000 bei ime-

shuka mpaka Sh150,000 sawa na nusu

va bei va awali hali ambayo wanaona
| kama ni hasara.

Alisema kwa wale ng'ombe ambao

| wamewalisha vizuri kwenye mazingira
mbalimbali na kunenepa bei imepanda
kutoka Sh400,000 mpaka Sh600,000
kwasababu ni vigumu kupata ng'ombe
aliyenenepa.

“Kwa ng'ombe ambao wamenenepa
bei tumepandisha na hawa waliokonda
imebidi tushushe, kwani wateja hasawa
buchani wanataka ng'ombe walionoma
ambao sisi tunalisha kwa mazingira
magumu sana,hivyo lazima bei yake
jwe juu.ila ukitaka ukanenepeshe mwe-
nyewe tunakuuzia hawa wa Sh150,000,”
alisema Kessy

Hemed Chanyendo ambaye ni mfan-
yabiashara wa kuuza nyama alikiri

kupanda kwa bei ya ng'ombe mnadani

tangu kuanza kwa kiangazi jambo lili-

lowasababisha nao wapandishe bei ya

nyama kwakuwa wateja wanataka mya-
ma nzuri kwenye bucha zao.

“Awali kama mnakumbuka kilo moja
ya nyama ilikuwa Sh5000 ila kwasasa
imepanda mpaka 7000, hii ni kutokana
tumepandishiwa bei ya ng'ombe wale
ambao wana afya nzuri.

“¥una ongezeko la Sh150,000
mpaka 200,000 kwa ng'ombe mmoja
mzuri,sasa ili uweze kupata faida ni
lazima na wewe uongeze bei ya nyama”
alisema Chanyendo.

Katika Mkoa wa Dodoma mauzo
ya mifugo katika minada mbalimbali
mkoani Dodoma bado iko juu licha ya
hofu waliyonayo wafugaji kwa miezi
jayo.

Katika minada mikubwa ya mifugo ya
Chipogolo (Mpwapwa) Lamaiti (Bahi)
na Fufu (Chamwino) mifugo hajjashuka
ukilinganisha na baadhi ya mikoa amba-
ko inatajwa kuwa ipo chini.

Mkurugenzl wa Idara ya Uendeleza)i wa
Mallsho na Vyakula vya Miguko kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvl, Dk Asimwe
Rwiguza, alisema wamefanya Jithada
mbalimball kukabillana na ukame lklwa-
mo kuwashauri wafugajl kutumla vizurl
mallsho yaliyopo na kuweka akiba.

“pla tumekuwa tukiwashaurl wafugajl
kupunguza mifugo kama vile madume
yaslyotumika katika kuzalisha kabla hal-
Jaathirlwa zaidi na ukame,” allsema.
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$h200,000 kutokana na kukonda
kwake,” alisema.
Mnunuzi wa mifugo lsaya Mol-
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“Mbona bado wanatuuzia bei ile ile,
ujue mnalinganisha na maeneo men-
gine, Dodoma muda huu bado ng'ombe
wamenenepa na wana afya nzuri sababu
majani ni mengi na wafugaji hawajain-
gia kwenye shida za njaa, una i kwa
nini wauze bei ndogo,” alisema Ernest
Ndwanga mfanyabiashara wa mifugo.

Alisema wastani wa dume la ng'ombe
mkubwa linauzwa kati ya Sh800,000
hadi Shl.2 milioni wakati wanaouzwa
bei ndogo ni Sh500,00 hadi Sh700,000
ambazo ni bei za siku zote.

Kwa upande wake mfugaji Abineli
Mombo wa kijiji cha Msanga alisema
mifugo inayouzwa minadani siyo mingi
kwa sababu wafugaji hawajawa na saba-
bu za msingi za kuuza mifugo ndiyo maa-
na bel ipo juu.

Mombo alisema kwenye malisho bado
kuna majani ya kutosha licha ya kuwa
wako mwishoni mwa msimn wa wingi
wa nyasi kwakuwa wanaamini mwisho
wa mwezi huu na mwanzo wa Desemba
ndiyo mvua hunyesha.

Kwa upande wa Dar es Salaam Mkuu
wa mnada wa Pugu, Maximillian Kinki
aliserna katika mnada huo hali bado ni
shwari na wanaendelea kupokea mifugo
\ewa kiwango cha kawaida lakini changa-
moto kubwa ipo katika afya ya mifugo
wanayopelekewa.

Mfanyabiashara wa mifugo Paul John
alisema ingawa ukame umeathiri kwa
namna moja au nyingine katika maeneo
tofauti lakini biashara ya mifugo katika
mnada huo bado iko vilevile.

“Hofu yangu kubwa ni kama hadi
mwakani hali ya ukame ikiendelea seh-

emu ambazo bado zina malisho kwa sasa

|

" Bel ya nyama juu

wa

lel, alisema baadhi ya wanunuzi
wanainunua mifugo mingi kwa bei
nafuu iliyoshuka na kwenda kui-
hudumia ili ukame ukiisha inenepe
na kuiuza kwa bei ghali,

“Hivi sasa mifugo ming1 imekon-
da kutokana na ukosefu wamalisho
na maji iliyosababishwa na ukame

K¥anda ya Kusim
baadhi ya wafugaj

- 4 w00 =l ‘1 wamej\nyonga na i - . -
‘ ¢ \ { — . \ A mn,,.',.,ﬁ.?,':,q sumy!  hivyo wengine wanainunua kwa bei
s P \ | \ kutekona na vifo vya rahisi wakitarajia kunufaika ukame
4 =yt o LSS L { mitugo yoo ukiisha,” alisema. .
Voo ko \ o o ' v of el . Mkaziwa'l‘enatWﬁay:&niSiman-
minoe \ R / 1Y jiro, Baraka Ole a alisema hali
Ing: ll" lu‘Inlu(t:h[:szu ;\ 7 ' ‘ B ak Ole Maik ‘:111 hali
. ,,‘,;, ,{,u: : f W, \ 4 y % o siyo nzuri kwa wafugaii, mifugo na
nayosababizhwa na N g - wanyamapori kutokana na ukame
ukame ™ \\ uliopo hivi sas:i.
Alisema katika mazingira ya sasa
T e wamekuwa walipewa ushauri wa
Hg'ombe waliotunzwa ShBﬂD,UUU e By ] kupunguza mifugo ‘;uk:m baadhi
geiys | o — Ty kS & > yao wanaona ugumu kuipunguza.
Kol s PROT Sh1.2 milioni ‘IR "Unajua kweru sisi kuwa na
= m 400000 Wastani wa b ya v mifugo mingi ni heshima hivyo

tunapoambiwa tuipunguze wengi
wetu huwa wagumu kukubaliana
na jambo hilo kwalkuwa tunaamini
ukame ni hali ya muda mfupi baada
ya hapo mambo yatakuwa mazuri”
alisema.

Imeandikwa na Mariam Mbwa-
na (Dar), Habel Chidawali (Dodo-
ma), Joseph Lyimo (Manyara) na

n?'umbt dume mkubwa
alryekuwa akiuzwa hatl
ya Sh500,00 hadi Sh700.000

wezentw  MwananchiData

“Ng'ombe ambaye ningeweza kumnunua kwa Rajabu Athumani (Tanga)
Shl milioni au Sh800,000 hivi sasa namuuza kwa
Y r
e IA_‘-®A /

zinaweza kupata changamoto ya kukosa
malisho pia hali inayoweza kusababi-
sha kuzorota zaidi kwa afya ya mifugo,”
alisema.

Huko Manyara minada mingi bei ya
mifugo imeshuka kutokana na kukonda
kwa kukosa malisho.

Mfugaji wa Kata ya Shambarai Wilay-
ani Simanjiro Mkoani Manyara, Ngishon
Leiyo amesema hali ya mifugo ni mbaya
hivi sasa kwenye minada.
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ulifanyika jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. ( Picha na Vodacom).

Na Mwandishi |
Maalumu

AZIRI wa
Wi

na Uvuvi,
Mashimba Ndaki
amesema wizara hiyo
itaendelea kuweka
mazingira wezeshi
yatakayowavutia
wawekezaji katika
sekta ya mifugo.

Aliserna kazi hiyo

inafanyika kwa lengo
la kukuza thamani ya
mifugo na kupandisha
kipato cha wafugaji hapa
nchini.

Ndaki alisema hayo
hayo Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki
alipokutana na wawekez-
aji kutoka nchini Oman
ambao wameonesha
nia ya kufanyabiashara
ya kununua mifugo na
nyama hapa nchini na

~ kuuza nchini Oman.

“Tukipata soko la
kwenu litasababisha
wafugaji wetu ambao
wengi wao kipato
chao kipo chini kiweze
kupanda, sisi tutafanya
kila linalowezekana ili
biashara hii mnayotaka
kuifanya iweze kufani-

s.-Ndaki akaribisha wanunua nyama toka Oman

s

kiwa,” alisistiza

Mkurugenzi wa
Kampuni ya Desert Cold
Store kutoka Oman,

Dk Munawar Pardhan
alisema lengo lao ni ku-
fanya biashara ya mifugo
na nyama, huku akisema
kuwa wakifanikiwa ita-
kuwa ni fursa kubwa ya
kiuchumi baina ya nchi
hizo mbili.

“Tumekuja hapa
Tanzania kujua taratibu
za kufuata ili tuweze ku-
fanya biashara ya mifugo
na nyama kutoka hapa
na kwenda kuuza nchini
Oman,” alisema Pardhan.
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Aliha, alimporgeza Balozl wa

EUL nching, Manfredo Fantl, kwa
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Wawekezajl Oman waonyesha |
nia Kununua nyama, mifugo

Na Mbaraka Kambona

WAZIRL wa Mifugo na v
Mashimba Ndaki, amesenma wiz
wra vake iraendi
ngira

Jea kuweka maz
wezeshi - yatakayowavutia
wawekezaji katika sekta ya mifugo
il kukuza thamani ya mifugo na
kupandisha Kipato cha wafugaji
nchini

Ndaki allyasema hayo jijini Dar
es Salaam mwishoni mwa wiki al

Ipokutana na wawekezai kutoka
Oman_ ambao wameonyesha nia
ya kufanyablashara va kununua
Mifugo na nyama nchind na kuuza
nehini Oman

“Tunaendelea kuweka mazin-
g wezeshi kwa kadri fwezeka-
navyo il muweze knlmyl hiyo
blashara na nchi yetu,” Ndaki ali-
waeleza wawekezaji hao.

Alisema  kuwa nchi  ikipata
wawekeza)l kutoka nje kama wao

Jumntatu Novemba 29, 2021

Nipashe 7

ni Jambao jema kwa sababu kupitia
wao wafugajl watapata kipato ki
zurd, lakini irapandisha thamani ya
mifugo nchinl

“Tukipata soko la kwenu lita-
sababisha wafugaji weru ambao
wengi wao kipato chao kipo chini
kiweze kupanda. sisi tutafanya
kila linalowezekana ili bfashara hii
mnayotaka kuifanya iweze kufani-
kiwa,” alisisiriza

Awall, Mkurugenzi wa Kampuni

va Desert Cold Store kutoka Oman,
Dk Munawar Pardhan, alisema
lengo lao ni kufanya biashara ya
mifugo na nyama, huku akiserna
kuwa wakifanikiwa itakuwa nl fur-
sa kubwa ya kiuchumi kati ya nchi
hizo mbill

“Tumekuja Tanzanla kujua tara-
tibu za kufuata ili tuweze kufanya
biashara ya mifugo na nyama
kutoka hapa na kwenda lkuuza
Oman,” alifafanua Pardhan.

e
- Uswisi

- kujengea

. UWezo

- Watanzania

vjasiriamali

Ma Christina Mwakangale

SERIKALI ya Uswlisi imesema
jmelenga kuwajengea UWezo
Watanzania, hususan vijana,
kuimarisha mafunzo, shughuli
za taasisl na u;asmamah il
kuinua kiwango cha maisha

¢ cha kundi hilo.

:  Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
|a Maendelea na Ushirikiano

la Uswisi (SDC), Balozi Patricia
: Danzi, aliyasema hayo mwis-

i honi mwa wiki akizungumza

¢ na waandishi wa habari,

: mkoani Dar es Salaam, kuhusu
. ushirikiano wa miaka 40,

. baina ya Tanzania na Uswisl.

: Alisema, Waswisi wapo
tayari kuja kuwekeza Tanzania
¢ kwenye miradi tofauti, ikiwa

> kuna sera na sheria zinazowa-
¢ hakikishia uwekezajl wao na
kwamba mpango wa nchi yake
hapa nchini, 2021/24 umelea- -
ga kuwezesha ujasiriamali, hu-
duma za afya, elimu ya urala
na mabadilike ya tablanchi.

“Niwahakikishie kwamba
Tanzania itapokea wawekezajl
kutoka Uswisi, na kufungua
fursa kwa vijana, hasa katika
mafunzo va elimu va ufundi,”
allsema Baloz| Danzi.

Mkuu wa SDC, Masharikl
na Kusinl mwa Afrika, Peter
Bieler, alisema mpango huo
wa miaka minne utazinga-
tig kuimarisha shughuli za
kujipatia kipata kwa uchuml
endelevu,

“Kuimarisha mtazamo wa
wajasiriamall na kujlkita
kwenye biashara endelevy ni
muhimu kwa kizazi kijacha,”
Bieler. :

Aidha, Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika

i Mashariki, Balozi Liberata
: Mulamula, alishuhudia uzin-
: duzj wa mpango huo wa miaka
¢ minne wa nchi mbili, akisema
. Tanzania inajivunia Uhusiano
tmzuri na Uswisi kwa m'.ongo
: kadhaa.
_ Mulamula alisema Uswisi
imeendelea kuwa Kati va nchi
zilizo kati ya wadau wa maen:
deleo wa Tanzania, kuimarish:
humi unaojumuisha jamii
3 kupunguza umaskini katiks
‘mikoa iliyo chini kivchumi,
¢ak\s§.ma Tapzanla imek-

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika Ia Maendeleo na Ushirikiana 3 Uswisi (SDC), Balozl Patricia Danzi (wa pili u;hnth a na waandishi wa
habari mkoani Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki pamoja na MKuu wa SDC, Mashariki na Kusij e
hebarl mioanlDates it ki na Kusini m\?va Afrika, Peter |e
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Lukuvi awanyooshea ki,dole_watendaii

Na Mary Geofrey

kubadilishana mawazo na kujadili  na m mehango wenu ujilikane kwa Innoamahl‘amum changam:

changamoto zinazowakabili ka- Jjamii, badala ya kujifungia na kue- 0 ¥
WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na  tika sekta hiyo, chini ya kaulimbiu  ndelea kufanya madudu, allsixltl- U
Maendeleo ya Makazi, William inayosema; Jukumu la taaluma  za Lukuyi

Mnm.amesemawaiendajlm ya upimaji ardhi katika ujenzi
i ujenzi wa Aidha, aliwataka wal

hiyo  miundombinu na maende war]
wmehmm sehemu ya changa-  deleyu. S RS
moto za ardhi ikiwamo upimaji na

urastmishaji.

Lukuvi aliyaeleza hayo mwis-
honl mwa wiki, mkoani. Dar es
Salaam, wakatl akifungua konga-
mano lasiku mbili la wapima ardhi

téhdaﬂ hao
Taya ki 2 Kutapel [ vt
7 watam

Aliwataka wapima ardhi nchini, bullwe kuchukuliwa ha v
kujitathmini na kujisafisha kwa I
sifa mbaya walizonazo kwa kuji-  Alise
tangaza badala ya kuendelea ku-
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